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Mapinduzi ya Kidijiti yameendelea kukua kwa kasi nchini Tanzania kufuatia dhamira ya Serikali ya 
Awamu ya Sita ya kuhakikisha kuwa huduma zinazotolewa kwa jamii zinaendana na mabadiliko ya  
matumizi ya teknolojia Duniani.  Matumizi hayo ya teknolojia yamechochea huduma za mawasilia-
no kuwa kiungo muhimu cha kuleta maendeleo kwa jamii kupitia nyanja mbalimbali za uchumi 
zikiwemo biashara mitandaoni, uwekezaji, elimu,  habari, afya, sanaa, masuala ya ulinzi na usalama, 
n.k.  

Jukumu hilo limekuwa  likiratibiwa na kusimamiwa na Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari ambayo pamoja na majukumu mengine ya kisera, imekuwa ikihakikisha kuwa 
mawasiliano ya simu, data, redio na televisheni yanawa�kia wananchi kwa wakati popote walipo 
nchini.  Wizara pia inasimamia miradi mbalimbali ya miundombinu ya maendeleo katika sekta ya 
TEHAMA ambayo pia imehusisha ujenzi wa barabara ya mawasiliano kupitia Mkongo wa Taifa wa 
Mawasiliano,.   

Ujenzi wa Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano unaiweka Tanzania kuwa kiungo cha nchi majirani za 
Rwanda, Malawi, Burundi, Msumbiji, Kenya, Uganda, na Zambia ambapo mawasiliano baina ya 
jamii moja kwenda nyingine kupitia mifumo ya kidijiti yamekuwa yakisa�ri masafa marefu na kum-
�kia mhusika kwa muda mfupi ambao ni ra�ki na rahisi.  Aidha, matumizi ya simu janja na kompyu-
ta yamewezesha watumiaji kufanya mawasiliano ya ana kwa ana kwa maongezi ya faragha, kufan-
ya mikutano, kufanya manunuzi  au biashara mtandao, kutuma na kupokea pesa au kulipia ankara.

Mapinduzi ya Kidijiti yanadhihirisha  jitihada kadhaaa za ushirikiano kati ya Serikali ya taasisi zake 
mbalimbali katika kuhakikisha matumizi ya mifumo ya kielektroniki yanakuwa ni sehemu mojawa-
po ya kutoa huduma kwa wananchi kwa gharama nafuu; huku Serikali inakusanya kodi na tozo 
mbalimbali  kwa manufaa mapana ya Taifa.   Ni matarajio ya Serikali kuwa uchumi wa Taifa utazidi 
kukua kupitia uchumi wa kidijiti ili kujikwamua na kuondokana na umaskini.
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matumizi ya teknolojia Duniani.  Matumizi hayo ya teknolojia yamechochea huduma za mawasilia-
no kuwa kiungo muhimu cha kuleta maendeleo kwa jamii kupitia nyanja mbalimbali za uchumi 
zikiwemo biashara mitandaoni, uwekezaji, elimu,  habari, afya, sanaa, masuala ya ulinzi na usalama, 
n.k.  
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ta yamewezesha watumiaji kufanya mawasiliano ya ana kwa ana kwa maongezi ya faragha, kufan-
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Mapinduzi ya Kidijiti yanadhihirisha  jitihada kadhaaa za ushirikiano kati ya Serikali ya taasisi zake 
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   ekta ya Habari na Mawasiliano imekua kwa kasi ya asilimia 8.4 mwaka 2020.  Ukuaji huu un 
   athibitishwa na ongezeko la upatikanaji na matumizi ya huduma za mawasiliano na kusam-
baa kwa huduma zinazotolewa na vyombo vya habari.  Kulingana na uchambuzi uliofanywa na 
Wizara, mwaka 2021 asilimia 69 ya ardhi ya Tanzania ina�kiwa na huduma ya mawasiliano ya 
simu za kiganjani. 

Aidha, takwimu za mwezi Aprili 2022, zinaonesha kuwa asilimia 95 ya Watanzania wapo kwenye 
maeneo yenye mtandao wenye uwezo wa kutoa huduma za simu za sauti na jumbe fupi, yaani 
2G network kupitia minara 12,228. Asilimia 68 ya Watanzania wapo kwenye maeneo yenye 
mtandao wenye uwezo wa kutoa huduma za intaneti ya kasi ya 3G kupitia minara 11,753 na asili-
mia 45 wapo kwenye maeneo yenye mtandao wa 4G kupitia Minara 6,656. 

Upatikanaji na utumiaji wa huduma ya intaneti ya 4G kwa wananchi wengi unatarajiwa kuleta 
mageuzi makubwa katika uchumi wa kidigiti. Serikali ina dhamira ya kuweka mazingira wezeshi 
kwa watoa huduma/ wawekezaji kujenga miundombinu ya mawasiliano ya intanenti ya kasi ili 
kuongeza wigo wa mitandao na kuimarisha ubora wa huduma za Mawasiliano ili ku�kisha in-
taneti ya kasi kwa asilimia 80 ya Watanzania i�kapo mwaka 2025. 

Mapinduzi ya kidijiti pia yamewezesha minara ya mawasiliano kujengwa katika kijiji cha Msom-
era, kilichopo Handeni, Mkoani Tanga, ambapo yanapatikana makazi mapya ya wananchi wa 
jamii ya wafugaji wanaohamia kwa hiyari kutoka katika hifadhi ya Ngorongoro. Mawasiliano ya 
simu yenye uwezo wa 4G na mawasiliano ya redio yame�kishwa kwa wananchi ili kurahisisha 
mahitaji yao ya kujenga Taifa. 

Katika mazingira ya sasa ya kidijiti, huduma za mawasiliano zinawapatia wananchi fursa ya kujif-
unza nje ya elimu ya jadi kupitia simu janja, kompyuta na mtandao ambapo wanaweza kufanya 
uta�ti na kujifunza. Vile vile, mawasiliano ya simu yamekuwa ni nyenzo muhimu katika suala la 
ulinzi na usalama, kuongeza ufanisi katika uendeshaji wa shughuli za uzalishaji pamoja na bi-
ashara. 

S
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   oezi la utekelezaji wa operseheni ya Mfumo wa Anwani za Makazi sasa ume�kia  asilimia 95  
   toka kutangazwa kwake na Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Februari 8, 2022, katika ukumbi wa Jakaya Kikwete Conversion Centre uliopo jijini 
Dodoma.  Mhe. Rais alielekeza kuwa utekelezaji wa Mfumo wa Anwani za Makazi ufanyike kwa njia 
ya Operesheni aliyoiita “Operesheni Anwani za Makazi” chini ya usimamizi wa Wakuu wa Mikoa na 
ukamilike i�kapo Mei, 2022.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye (Mb) alieleza hayo 
wakati akikabidhi ripoti ya utekelezaji wa Mfumo wa Anwani za Makazi kwa Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa  (Mb) tarehe 18  Juni 2022, katika 
Ukumbi wa Mikutano wa Julius Nyerere, jijini Dar es Salaam.

“Awali tulikuwa na lengo la kukusanya taarifa na kutoa Anwani za Makazi 11,582,106. Hata hivyo 
hadi tarehe 31 Mei 2022, tuliweza kukusanya taarifa na kutoa Anwani za Makazi 12,385,956 sawa 
na asilimia 106.94. Kati ya Anwani zilizokusanywa Anwani 12,011,576 zina majengo na 374,380 ni 
viwanja vitupu. Kati ya Anwani 12,011,576 zenye majengo, Anwani 2,011,095 ambazo ni asilimia 
16.74 zimebandikwa vibao vya namba za nyumba na Anwani 5,738,552 ambazo ni asilimia 47.77 
zimechorwa kwa rangi mithili ya vibao bila kubandikwa vibao,” alisema Waziri Nape.

“Operesheni hii imefanikiwa kwa kiasi kikubwa na baadhi ya manufaa yaliyopatikana ni pamoja na 
kutoa Anwani 12,385,956 ndani ya miezi mitano (5) kazi ambayo awali ilipangwa kufanyika kwa 
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miaka mitano (5), Kuwa na Mfumo wa Kidijiti wenye taarifa muhimu za wananchi, majengo, vi-
wanja na shughuli za kiuchumi zinazofanyika katika majengo hayo pamoja na kutoa ajira za 
muda kwa vijana wakusanya taarifa 62,813 na wajasiliamali 8,667. Kwa ujumla utekelezaji wa 
Operesheni Anwani za Makazi ume�kia zaidi ya asilimia 95 na kwa sababu hiyo tunapata ujasiri,” 
alieleza Waziri Nape.

Sambamba na hayo, Waziri Nape aliwapongeza viongozi na watumishi wa Wizara pamoja na 
wataalam wa mfumo wa kidigitali wa Anwani za Makazi ambao wameutengeneza na wamehaki-
kisha unakuwa imara na unatumika wakati wote. 

Mfumo wa Anwani za Makazi utakapokamilika utekelezaji wake utarahisisha uendeshwaji wa 
zoezi la Sensa ya Watu na Makazi i�kapo Agosti 23, 2022 kwa kutambua kiurahisi watu na makazi 
wanayoishi.
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MSOMERA KUWA KIJIJI CHA KIDIJITI

      aziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Nape Nnauye (Mb), amesema,   
    zoezi la kuboresha huduma za Mawasiliano katika makazi mapya ya wafugaji wa jamaii ya 
Kimasai litawafanya waweze kupata taarifa mbalimbali duniani kupitia Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano 

Waziri Nape amesema hayo wakati wa ziara ya ukaguzi wa upatikanaji wa huduma za Mawasilia-
no na ukusanyaji wa taarifa za Watu na Makazi katika kijiji cha Msomera kilichopo Wilaya ya Han-
deni Mkoani Tanga ambako wakazi wapya kutoka Ngorongoro wanaishi.
 
“Mtakuwa na uwezo wa kuangalia Dunia kutokea Msomera hapa, na sisi kazi yetu ni kuwaungan-
isheni na Dunia ili mpate hizo huduma na ndiyo maana tumekuja na Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF), tunataka watoto wenu waanze kujua kuchezea Kompyuta, wajue Dunia ina-
vyoeenda na nina uhakika vijiji vingine vitawaonea wivu Msomera, ”  alisema Waziri Nape.
 
Waziri Nape aliipongeza kampuni ya Airtel Tanzania kwa kupelekea huduma ya Mawasiliano 
katika kijiji hicho, pia mwisho wa mwezi huu mnara mkubwa unaojengwa na TTCL utakamilika na 
Wananchi wa kijiji hicho wataweza kupata huduma zote za Mawasilino kutoka mitandao yote 
nchini. 

Sambamba na hayo Waziri Nape ameongeza kuwa Utekelezaji wa Mfumo wa Anwani za Makazi ni 
jambo endelevu na hivyo aliongozana na wataalam wa Wizara yake ili kuhakikisha Msomera in-
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Msomera kuwa Kijiji cha Kidijiti. 

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Handeni, Mhe. Siriel Mchembe ameipongeza kampuni ya 
Airtel Tanzania kwa kufanya kazi muda wote kufanikisha upatikanaji wa Mawasiliano katika kijiji 
hicho ambapo awali kulikuwa na shida ya mawasiliano. 

Mwenyekiti wa Kijiji cha Msomera, Bw. Martin Olykei Paraketi alitoa pongez kufuatia juhudi zin-
azofanywa na Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuhakikisha 
Msomera inakuwa na Mawasiliano bora pamoja na huduma nyingine za kijamii.
 
Serikali imekuwa ikitoa hamasa kwa jamii ya kabila ya Wamasai kuhama kwa hiari kutoka Ngoron-
goro na kwenda katika Kijiji cha Msomera kilichopo wilaya ya Handeni Mkoani Tanga, ili kutunza 
mazingira kwani jamii hii asili yao ni ufugaji na kwa miaka ya hivi karibuni imekuwa ikiongezeka 
kwa kasi na kuongezeka kwao pamoja na mifungo yao na hivyo kunahatarisha mazingira ya hi-
fadhi ya Loliondo. 
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kujenga uchumi wa nchi hasa uchumi wa kidijiti. 

Wizara kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) inaendelea na uratibu kuhakikisha kunakuwa na maabara za kompyuta zenye vifaa vya 
TEHAMA (kompyuta, printa na projekta) katika shule ya msingi na sekondari zilizojengwa katika 
kijiji hicho ili kuboresha mazingira ya kufundishia na wanafunzi waweze kujifunza kisasa zaidi 
kupitia TEHAMA.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia sekta ya Mifugo, Bw. Tixon Nzunda, 
ameipongeza Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa ku�kisha huduma za 
mawasiliano katika kijiji hicho ambazo zinarahisisha utoaji wa huduma kwa wananchi waliohamia 
Msomera ambao asili yao ni wafugaji ambapo wataweza kupata vibali vya kusa�risha mifugo na 
mazao yatokanayo na mifugo kwa njia ya mtandao kupitia simu ya mkononi au kompyuta kwa 
kuingia kwenye mfumo wa kielektroniki unaoitwa “Mifugo Integrated Management Information 
System” (MIMIS ).
 
Aidha, Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Bi. Justina Mashiba amesema 
kuwa ujenzi wa mnara wa kudumu unaojengwa na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) katika 
kijiji cha Msomera unajengwa kwa ruzuku ya Serikali kupitia mfuko huo ambapo watoa huduma 
wengine wanaweza kupangisha kwa kuweka vifaa vyao na kuendelea kutoa huduma katika kijiji 
hicho.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mhandisi Peter Ulanga alisema kuwa 
i�kapo Julai 14, 2022, huduma za mawasiliano ya TTCL zitaanza kupatikana katika kijiji hicho lakini 
pia hadi mwishoni mwa mwezi Julai huduma za mawasiliano za kampuni za Tigo, Airtel, Halotel na 
Vodacom zitakuwa zinapatikana katika kijiji hicho ambapo wataweka vifaa vyao katika mnara huo.

Aliongeza kuwa ili kuhakikisha kunakuwa na mawasiliano ya uhakika katika kijiji hicho, TTCL 
ita�kisha Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika kijiji hicho ili kuhakikisha aina ya mawasiliano ya 
teknolojia ya 2G hadi 4G yanakuwa ya uhakika na kasi zaidi katika eneo lote la Msomera. 

Mwenyekiti wa kijiji ncha Msomera, Bw. Martine Oleikai Paraketi aliipongeza Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuamua kuboresha sekta ya elimu kwa kuweze-
sha wanafunzi wa kijiji cha Msomera kujifunza kupitia vifaa vya TEHAMA na intaneti kuanzia shule 
ya msingi na Sekondari na wana imani kuwa Msomera itazalisha wasomi wengi. 
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WATU WENYE ULEMAVU 
LAZIMA WAHABARISHWE
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   erikali imevitaka vyombo vya habari vya televisheni ambavyo bado havina wakalimani wa    
   lugha za alama katika vipindi na ziara za viongozi wa kitaifa kuhakikisha wanatimiza sheria ya 
kuwepo wakalimani wa lugha hizo. 

Naibu Waziri wa Habari Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi Kundo Mathew (Mb) alise-
ma hayo wakati akijibu swali la Mhe. Mbunge Khadija Taya kwenye kipindi cha maswali na majibu 
katika Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  Mhe. Taya (Mb) alitaka kufahamu ni lini 
uwepo wa wakalimani wa lugha za alama kwa vipindi vya habari vya televisheni na ziara za vion-
gozi utakuwa wa lazima. 

“Nitoe wito kwa vituo vingine vya televisheni kufuata sheria na kuhakikisha wanawatumia wakali-
mani wa lugha za alama katika taarifa zao za habari na matukio mengine ya kitaifa ili kuhakikisha 
kwamba ndugu zetu wenye ulemavu wa kutosikia nao waweze kuhabarishwa,” alieleza Mhandisi 
Kundo. 

Sambamba na hilo, Naibu Waziri Kundo amesema mwaka 2018 sheria na kanuni ziliwekwa 
kwamba vyombo vya habari vinatakiwa kuwa na wakalimani wa lugha za alama na kwamba 
baadhi ya televisheni tayari zimetii sheria hiyo na ambavyo bado vinatakiwa kufanya hivyo. 

Aidha, Mhandisi Kundo ameitaka mamlaka inayosimamia vyombo vya habari kuhakikisha wana-
wakumbusha wamiliki wa vyombo hivyo na wanaoratibu makongamano na matukio ya viongozi 
kuhakikisha wanatimiza wajibu huo kwa kuwa ni takwa la kisheria. 

S

kujenga uchumi wa nchi hasa uchumi wa kidijiti. 

Wizara kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) inaendelea na uratibu kuhakikisha kunakuwa na maabara za kompyuta zenye vifaa vya 
TEHAMA (kompyuta, printa na projekta) katika shule ya msingi na sekondari zilizojengwa katika 
kijiji hicho ili kuboresha mazingira ya kufundishia na wanafunzi waweze kujifunza kisasa zaidi 
kupitia TEHAMA.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia sekta ya Mifugo, Bw. Tixon Nzunda, 
ameipongeza Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa ku�kisha huduma za 
mawasiliano katika kijiji hicho ambazo zinarahisisha utoaji wa huduma kwa wananchi waliohamia 
Msomera ambao asili yao ni wafugaji ambapo wataweza kupata vibali vya kusa�risha mifugo na 
mazao yatokanayo na mifugo kwa njia ya mtandao kupitia simu ya mkononi au kompyuta kwa 
kuingia kwenye mfumo wa kielektroniki unaoitwa “Mifugo Integrated Management Information 
System” (MIMIS ).
 
Aidha, Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Bi. Justina Mashiba amesema 
kuwa ujenzi wa mnara wa kudumu unaojengwa na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) katika 
kijiji cha Msomera unajengwa kwa ruzuku ya Serikali kupitia mfuko huo ambapo watoa huduma 
wengine wanaweza kupangisha kwa kuweka vifaa vyao na kuendelea kutoa huduma katika kijiji 
hicho.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mhandisi Peter Ulanga alisema kuwa 
i�kapo Julai 14, 2022, huduma za mawasiliano ya TTCL zitaanza kupatikana katika kijiji hicho lakini 
pia hadi mwishoni mwa mwezi Julai huduma za mawasiliano za kampuni za Tigo, Airtel, Halotel na 
Vodacom zitakuwa zinapatikana katika kijiji hicho ambapo wataweka vifaa vyao katika mnara huo.

Aliongeza kuwa ili kuhakikisha kunakuwa na mawasiliano ya uhakika katika kijiji hicho, TTCL 
ita�kisha Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika kijiji hicho ili kuhakikisha aina ya mawasiliano ya 
teknolojia ya 2G hadi 4G yanakuwa ya uhakika na kasi zaidi katika eneo lote la Msomera. 

Mwenyekiti wa kijiji ncha Msomera, Bw. Martine Oleikai Paraketi aliipongeza Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuamua kuboresha sekta ya elimu kwa kuweze-
sha wanafunzi wa kijiji cha Msomera kujifunza kupitia vifaa vya TEHAMA na intaneti kuanzia shule 
ya msingi na Sekondari na wana imani kuwa Msomera itazalisha wasomi wengi. 

 Jarida la Mtandao la Mawasiliano I Toleo Na 24, 202205



@wizarahmthEmail: ps@mawasiliano.go.tzwww.mawasiliano.go.tz

    izara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari inakusudia kuwa kitovu cha fursa katika  
      Sekta ya TEHAMA Kitaifa na Kimataifa.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. Jim Yonazi alieleza hayo wakati akifungua kikao Kazi cha ucham-
buzi wa fursa za kiuchumi za Sekta ya Mawasiliano kitaifa na kimataifa jijini Dodoma leo.  Dkt. 
Yonazi alisema kuwa kusudi la kikao kazi hicho ni kuangazia fursa za kisekta zilizopo nchini na 
mchango wake katika kukuza uchumi wa nchi.  Serikali imelenga kujenga uelewa kwa wananchi 
kuhusu  fursa zilizopo katika sekta ya Habari, Mawasiliano na TEHAMA ili waweze kutumia vyema 
fursa zinazokuwa zinajitokeza ndani na nje ya Tanzania.
 
“Serikali imeweza kuweka mikakati ya kuwajengea uwezo watu pamoja na wadau ili kuhakikisha 
tunakuza sekta hii ya mawasiliano, kama mnavyo fahamu lazima tutekeleze mpango wa maende-
leo kwa kuangalia yaliyomo ndani ya nchi yetu pamoja na mambo yanayoweza kuhamasisha,” al-
isema Dkt. Yonazi.
 
Dkt. Yonazi amesema Wizara hiyo ina jukumu la kuchambua na kuangalia ni nchi zipi Tanzania in-
aweza kushirikiana nazo, lakini pia kuangazia suala la ujenzi wa minara na kuongeza uwezo wa ku-
tumia simu janja pamoja na usalama wa mtandao.

“Tunatakiwa kuwa Wizara ya mfano kwa kupanua wigo wa fursa za kiuchumi na  kuandika historia 

W
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    izara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari inakusudia kuwa kitovu cha fursa katika  
      Sekta ya TEHAMA Kitaifa na Kimataifa.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo Dkt. Jim Yonazi alieleza hayo wakati akifungua kikao Kazi cha ucham-
buzi wa fursa za kiuchumi za Sekta ya Mawasiliano kitaifa na kimataifa jijini Dodoma leo.  Dkt. 
Yonazi alisema kuwa kusudi la kikao kazi hicho ni kuangazia fursa za kisekta zilizopo nchini na 
mchango wake katika kukuza uchumi wa nchi.  Serikali imelenga kujenga uelewa kwa wananchi 
kuhusu  fursa zilizopo katika sekta ya Habari, Mawasiliano na TEHAMA ili waweze kutumia vyema 
fursa zinazokuwa zinajitokeza ndani na nje ya Tanzania.
 
“Serikali imeweza kuweka mikakati ya kuwajengea uwezo watu pamoja na wadau ili kuhakikisha 
tunakuza sekta hii ya mawasiliano, kama mnavyo fahamu lazima tutekeleze mpango wa maende-
leo kwa kuangalia yaliyomo ndani ya nchi yetu pamoja na mambo yanayoweza kuhamasisha,” al-
isema Dkt. Yonazi.
 
Dkt. Yonazi amesema Wizara hiyo ina jukumu la kuchambua na kuangalia ni nchi zipi Tanzania in-
aweza kushirikiana nazo, lakini pia kuangazia suala la ujenzi wa minara na kuongeza uwezo wa ku-
tumia simu janja pamoja na usalama wa mtandao.

“Tunatakiwa kuwa Wizara ya mfano kwa kupanua wigo wa fursa za kiuchumi na  kuandika historia 

kwa kuifanya sekta ya mawasiliano kuchangia kwa kiwango kikubwa  mabadiliko na mageuzi 
katika uchumi wa nchi yetu", alieleza Dkt. Yonazi.  Lengo kubwa la kikao hiki ni kuiwezesha Tanza-
nia ku�kia malengo ya kukuza uchumi kupitia TEHAMA sambamba na fursa zingine zilizo kitaifa 
na kimataifa.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Idara ya TEHAMA wa Wizara hiyo, Bw. Mulembwa Munaku alimu-
hakikishia Katibu Mkuu kuwa maelekezo yake yatatekelezwa na kuhakikisha kuwa mkakati un-
aandaliwa ili TEHAMA ichangie Pato la Taifa kwa asilimia 3% i�kapo 2025.
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   erikali kupitia Wizara ya Habari, Mawasiliano na Te  
   knolojia ya Habari pamoja na taasisi zake zimeende-
lea kuboresha upatikanaji wa huduma za Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa jamii ya wafu-
gaji wa kijiji cha Msomera kilichopo Handeni, Tanga.  
Wafugani hao ni wakaazi wapya waliohamia kwa hiyari 
katika kijiji hicho wakitokea katika eneo la hifadhi ya 
Ngorongoro.

Kundi la nne la wananchi wanaohama katika eneo la hi-
fadhi ya Ngorongoro kwa hiyari kwenda katika kijiji cha 
Msomera, wilaya ya Handeni Mkoa wa Tanga lenye kaya 
32 na jumla ya watu 188 na mifugo 880 limewasili na 
kupokelewa na Makatibu Wakuu wakiongozwa na 
Naibu Katibu Mkuu O�si ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge na 
Uratibu), Bw. Kaspar Mmuya, Mkuu wa Wilaya ya Hande-
ni, Mhe. Siriel Mchembe pamoja na wananchi, Julai 7, 
2022. 

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Dkt. Jim Yonazi alisema 
hayo wakati wa ziara ya Makatibu Wakuu katika kijiji cha 
Msomera iliyofanyika Julai 7, 2022 kwa madhumuni ya 
kukagua ujenzi wa miundombinu na u�kishaji wa 
huduma mbalimbali za kijamii kwa wananchi hao.

“Tutahakikisha upande wa mawasiliano hakuna chan-
gamoto tena katika kijiji hiki cha Msomera, tutaendelea 
kuratibu kadiri ambavyo wananchi wanaendelea 
kuongezeka katika kijiji hiki ili kila mmoja apate huduma 
bora za mawasiliano ya simu, redio, televisheni pamoja 
na Anwani ya Makazi ili waweze kushiriki katika uchumi 
wa kidijiti”, alisisitiza Dkt. Yonazi.

Katibu Mkuu alieleza kuwa Wizara ina jukumu la ku-
wezesha na kuhakikisha jamii hiyo ya wafugaji wanaku-
wa na uwezo wa kupata na kutumia teknolojia ya habari 
na mawasiliano ili waweze kushiriki kikamilifu katika

S

HUDUMA ZA
MAWASILIANO ZA
ENDELEA KUBORESHWA
MSOMERA
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kujenga uchumi wa nchi hasa uchumi wa kidijiti. 

Wizara kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) inaendelea na uratibu kuhakikisha kunakuwa na maabara za kompyuta zenye vifaa vya 
TEHAMA (kompyuta, printa na projekta) katika shule ya msingi na sekondari zilizojengwa katika 
kijiji hicho ili kuboresha mazingira ya kufundishia na wanafunzi waweze kujifunza kisasa zaidi 
kupitia TEHAMA.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia sekta ya Mifugo, Bw. Tixon Nzunda, 
ameipongeza Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa ku�kisha huduma za 
mawasiliano katika kijiji hicho ambazo zinarahisisha utoaji wa huduma kwa wananchi waliohamia 
Msomera ambao asili yao ni wafugaji ambapo wataweza kupata vibali vya kusa�risha mifugo na 
mazao yatokanayo na mifugo kwa njia ya mtandao kupitia simu ya mkononi au kompyuta kwa 
kuingia kwenye mfumo wa kielektroniki unaoitwa “Mifugo Integrated Management Information 
System” (MIMIS ).
 
Aidha, Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Bi. Justina Mashiba amesema 
kuwa ujenzi wa mnara wa kudumu unaojengwa na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) katika 
kijiji cha Msomera unajengwa kwa ruzuku ya Serikali kupitia mfuko huo ambapo watoa huduma 
wengine wanaweza kupangisha kwa kuweka vifaa vyao na kuendelea kutoa huduma katika kijiji 
hicho.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mhandisi Peter Ulanga alisema kuwa 
i�kapo Julai 14, 2022, huduma za mawasiliano ya TTCL zitaanza kupatikana katika kijiji hicho lakini 
pia hadi mwishoni mwa mwezi Julai huduma za mawasiliano za kampuni za Tigo, Airtel, Halotel na 
Vodacom zitakuwa zinapatikana katika kijiji hicho ambapo wataweka vifaa vyao katika mnara huo.

Aliongeza kuwa ili kuhakikisha kunakuwa na mawasiliano ya uhakika katika kijiji hicho, TTCL 
ita�kisha Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika kijiji hicho ili kuhakikisha aina ya mawasiliano ya 
teknolojia ya 2G hadi 4G yanakuwa ya uhakika na kasi zaidi katika eneo lote la Msomera. 

Mwenyekiti wa kijiji ncha Msomera, Bw. Martine Oleikai Paraketi aliipongeza Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuamua kuboresha sekta ya elimu kwa kuweze-
sha wanafunzi wa kijiji cha Msomera kujifunza kupitia vifaa vya TEHAMA na intaneti kuanzia shule 
ya msingi na Sekondari na wana imani kuwa Msomera itazalisha wasomi wengi. 
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kujenga uchumi wa nchi hasa uchumi wa kidijiti. 

Wizara kupitia Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) inaendelea na uratibu kuhakikisha kunakuwa na maabara za kompyuta zenye vifaa vya 
TEHAMA (kompyuta, printa na projekta) katika shule ya msingi na sekondari zilizojengwa katika 
kijiji hicho ili kuboresha mazingira ya kufundishia na wanafunzi waweze kujifunza kisasa zaidi 
kupitia TEHAMA.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi anayeshughulikia sekta ya Mifugo, Bw. Tixon Nzunda, 
ameipongeza Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari kwa ku�kisha huduma za 
mawasiliano katika kijiji hicho ambazo zinarahisisha utoaji wa huduma kwa wananchi waliohamia 
Msomera ambao asili yao ni wafugaji ambapo wataweza kupata vibali vya kusa�risha mifugo na 
mazao yatokanayo na mifugo kwa njia ya mtandao kupitia simu ya mkononi au kompyuta kwa 
kuingia kwenye mfumo wa kielektroniki unaoitwa “Mifugo Integrated Management Information 
System” (MIMIS ).
 
Aidha, Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF), Bi. Justina Mashiba amesema 
kuwa ujenzi wa mnara wa kudumu unaojengwa na Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL) katika 
kijiji cha Msomera unajengwa kwa ruzuku ya Serikali kupitia mfuko huo ambapo watoa huduma 
wengine wanaweza kupangisha kwa kuweka vifaa vyao na kuendelea kutoa huduma katika kijiji 
hicho.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Mawasiliano Tanzania (TTCL), Mhandisi Peter Ulanga alisema kuwa 
i�kapo Julai 14, 2022, huduma za mawasiliano ya TTCL zitaanza kupatikana katika kijiji hicho lakini 
pia hadi mwishoni mwa mwezi Julai huduma za mawasiliano za kampuni za Tigo, Airtel, Halotel na 
Vodacom zitakuwa zinapatikana katika kijiji hicho ambapo wataweka vifaa vyao katika mnara huo.

Aliongeza kuwa ili kuhakikisha kunakuwa na mawasiliano ya uhakika katika kijiji hicho, TTCL 
ita�kisha Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano katika kijiji hicho ili kuhakikisha aina ya mawasiliano ya 
teknolojia ya 2G hadi 4G yanakuwa ya uhakika na kasi zaidi katika eneo lote la Msomera. 

Mwenyekiti wa kijiji ncha Msomera, Bw. Martine Oleikai Paraketi aliipongeza Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuamua kuboresha sekta ya elimu kwa kuweze-
sha wanafunzi wa kijiji cha Msomera kujifunza kupitia vifaa vya TEHAMA na intaneti kuanzia shule 
ya msingi na Sekondari na wana imani kuwa Msomera itazalisha wasomi wengi. 

   aibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari Mohammed    
    Khamis Abdulla kwa mara ya kwanza leo tarehe 18 Julai, 2022, amefanya ziara yake katika 
Makao Makuu ya Shirika la Posta Tanzania, jijini Dar es Salaam. 

Lengo la ziara yake ni kuona namna Shirika la Posta linavyofanya shughuli zake katika kuwa-
hudumia wananchi hususani katika eneo la usa�rishaji wa barua, nyaraka, mizigo na vipeto. 
Aidha, Naibu Katibu Mkuu huyo amelipongeza Shirika la Posta Tanzania kwa kuendelea kubore-
sha huduma zake ili kuhakikisha kila mwananchi anapata huduma stahiki na zenye ubora un-
aotakikana.
 
Katika hatua nyingine Bwana Abdulla alipata wasaa wa kutembelea Posta Kuu ya Dar es Salaam 
(GPO) na kujionea shughuli mbalimbali zinazofanywa na Shirika hilo ikiwemo kutembelea kituo 
cha “Huduma Pamoja” kinachotoa huduma za Serikali kwa wananachi mahali pamoja zikiwemo 
zile zinazotolewa na NIDA, TRA, RITA, NHIF, PSSSF, BRELA na Uhamiaji, kilichopo katika o�si hizo, 
jijini Dar es Salaam. 

N
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Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Mhe. Nape Nnauye (Mb) akionyesha moja simu inayotumiwa 
na Mwenyekiti wa Kijiji cha Msomera, Martin Oleikayo Para-
keti wakati wa ziara yake ya ukaguzi wa huduma za 
Mawasiliano katika Kijiji hicho cha makazi mapya ya Wafu-
gaji kilichopo Wilaya ya Hanadeni Mkoani Tanga.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Dkt. Jim Yonazi akimpongeza Waziri wa Wizara 
hiyo, Mhe. Nape Nnauye (Mb) mara baada ya kukabidhi ripoti 
ya utekelezaji ya mfumo wa Anwani za Makazi kwa Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
majaliwa Majaliwa katika ukumbi mikutano wa Kimataifa 
JICC, jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na Teknolo-
jia ya Habari, Dkt. Jim Yonazi (wa tatu kulia) akiwa na Makati-
bu wakuu wa Wizara mbalimbali na watumishi wao wakati wa 
ziara ya ukaguzi wa miundombinu na upatikanaji wa huduma 
za kijamii katika makazi mapya ya Kijiji cha Wafugaji wa jamii 
ya Kimasai cha Msomera kilichopo Wilaya ya Handeni Mkoani 
Tanga.

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Mhe. Nape Nnauye (kulia), Naibu Waziri wa Kilimo, Mhe. 
Anthony Mavunde (kushoto) wakikabidhi vifaa vya TEHAMA 
kwa wanafunzi wa Shule ya Sekondari Chinangali Juni 
16,2022 jijini Dodoma.
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